Author Topic: ขอคำแนะหน่อยครับ..ผมตั้งใจจะบวชพระ  (Read 2680 times)

Offline krit

• Newbie
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • เมตตา สันติ เจริญสติ
ผมตั้งใจจะบวชพระ แต่ทราบมาว่าที่สวนสันติธรรมยังไม่รับบวช หรือย้ายไปจำวัดที่นั้น...ก็เลยจะบวชที่วัดชลประธาน แล้วไปจำวัดใกล้ๆ แถว นั้นจะได้เดินไปฟังเทศน์ได้ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับว่าควรไปจำวัดไหน หรือว่ามีระเบียบ ขั้นตอนยังไงถ้าหากจะไปจำวัดที่สวนสันติธรรม ขอบคุณครับ

ปล. หรือแนะนำวัดอื่น ที่แนวทางปฏิบัติทางเดียวกับหลวงพ่อปราโมทย์ก็ได้นะครับ

Offline หงส์น้อยบ้านโค้งดารา

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +4/-0
ถ้าจำไม่ผิดตอนนี้กุฎิที่สวนสันติธรรมเต็มแล้วครับ ส่วนวัดที่ใกล้ๆ ก็คือวัดหนองเลงครับ
เคยมีคนทำมาก่อนแล้วคือบวชที่วัดหนองเลง (อยู่ก่อนถึงบ้านโค้งดารา บริเวณตรงทางแยกไปสวนเสือ)
แล้วไปฟังธรรมที่สวนสันติธรรมได้ครับ แต่อาจจะต้องมีคนสนับสนุนเรื่องการเดินทางหน่อย
เพราะก็ยังไกลอยู่ดี ถ้าจะเดินไปเองครับ  ;D

ขออนุโมทนาในการตั้งใจที่จะบวชครับ  _/|\_  :)
หัดรู้กาย รู้ใจ ตามความเป็นจริง ด้วยจิตที่ตั้งมั่นและเป็นกลาง

Offline nitivit

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • ดูอย่างเดียว
ขออนุโมทนาด้วยครับ
"สติจำเป็นในที่ทุกสถาน ในกาลทุกเมื่อ" หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชโช