Author Topic: แวะมาทักทาย และขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (Read 5092 times)

Offline Angie

• Newbie
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • เมตตา สันติ เจริญสติ
ธรรมะ  _/|\_ ค่ะ,  ตอนนี้มาขอคำแนะนำอีกครั้งค่ะ
ไม่รู้ว่าติดอะไรหรือเปล่านะค่ะ ในแต่ละวันพยายามนั่งสมาธิ มากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่โอกาส แต่พยายามทำทุกวันค่ะ และหลังจากนั้น จิตคอยวกกลับมารู้บ้าง และไม่รู้บ้าง แต่ตอนนี้สิ่งนึงที่พบคือ ความแปรปรวนของจิตค่ะ เห็นสภาวะตรงนี้ชัดมากขึ้น เห็นความไม่คงที่ พึ่งพาอาศัยไม่ได้ เชื่อถือไม่ได้ ไม่มีอะไรแน่นอน พอมาเห็นตรงนี้มากขึ้น ดูเหมือนว่าจิตค่อยๆ ถอดถอนตัวเองค่ะ พบว่าตัวเองโลเล นิสัยร้าย มานะอัตตาเพียบไปหมด ในขณะเดียวกันก็พบว่าสภาวะต่างๆ นี้เปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ และรู้สึกว่าจิตพยายามมีสติ (สร้างสติค่ะ) เห็นความอยากในใจ ตอนนี้เลยดูเหมือนว่าไม่ได้ทำอะไร แม้กระทั่งนั่งสมาธิ พอมีความเจ็บปวดเกิดขึ้น พบว่าจิตไม่สนใจความเจ็บปวดนั้นๆ  เหมือนกันว่าจิตทิ้งอารมณ์ไปเฉยๆ นะคะ ไม่ทราบว่าติดตรงไหนหรือเปล่าคะ ขอลุงถนอมช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ  ??? _/|\_

Offline ลุงถนอม

• Administrator
  • Super Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +8/-0
  • สติปัฏฐาน ๔ คือทางสายเดียวที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
คำแนะนำคงไม่มีนะครับ นอกจากให้สังเกตเห็นว่า จิตเขาทำของเขาเอง เวลาที่เราดู เราก็ดูเหมือนดูคนอื่น เหมือนแอบดูคนข้างบ้าน ว่าเขาทำอะไร เราได้แค่ดู แต่ไปบังคับหรือบอกให้คนข้างบ้านทำอย่างนั้นอย่างนี้ไม่ได้ เราดูจิต เราก็ดูอย่างนี้เช่นกันครับ

นอกเหนือจากนี้ก็ไม่มีแล้วนะครับ คำแนะนำอะไร เว้นแต่ให้ไปส่งการบ้านหลวงพ่อได้แล้วล่ะครับ ได้เวลาแล้ว

ขอให้เจริญในธรรมครับ _/|\_
คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา

• Newbie
  • *
 :) ขอบพระคุณมากค่ะ ขอลุงถนอมช่วยกรุณาอธิบาย อาการขณะที่จิตเป็นกลางด้วยค่ะ เพราะในบางขณะจิตดูเหมือนเป็นผู้รู้ ผู้ดู และเบิกบานอยู่ภายใน และเมื่อมีความสงบขณะนั่งสมาธิ จะเห็นความสว่างนวลๆ ปรากฏขึ้นที่หน้า และบางครั้งเหมือนจิตจดจ่ออยู่ที่หน้าด้วยค่ะ อย่างหนึ่งที่สังเกตเห็นคือพบว่าจิตทำงานของเขาเอง บางครั้งก็ดูเหมือนเป็นผู้รู้ ผู้ดู แต่บางครั้งโดยเฉพาะถ้ามีอารมณ์กระทบที่ใจแรงๆ จะพบว่าจิตนี้ลงไปคลุกอารมณ์ และเมื่อรู้สึกตัวก็จะถอยออกมา และกลับเข้าไปใหม่ด้วยความเคยชิน แต่ตอนนี้บางครั้งแองจี้พบว่า สิ่งที่จิตคิดหรืออารมณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นนี้เกิดจากขันธ์ และดูเหมือนขันธ์นี้ไม่มีตัวไม่มีตนนะค่ะ คือเหมือนกับว่าจิตทำงานต่อเนื่องจากสิ่งที่มากระทบค่ะ และอารมณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นนี้มาไม่มีจิตเข้าไปรับรู้ความรู้สึกค่ะ นี่เป็นอาการขณะที่จิตเป็นกลางหรือเปล่าคะ
แองจี้ มีความปรารถนาได้ไปกราบหลวงพ่อค่ะ เคยได้มีโอกาสกลับไปเมืองไทย แต่ก็ไม่กล้าไปพบค่ะ เพราะคิดว่าตัวเองนี้เป็นผู้ทำบาปทำกรรมมากมาย และขณะนี้ละอายและเกรงกลัวต่อการกระทำนั้นๆ เหมือนกับกรรมนั้นๆ ประทับอยู่ที่ใจตลอด พอนึกไปถึงก็ละอายใจค่ะ (ขอสารภาพ) ขออนุญาติส่งการบ้านและขอคำแนะนำจากลุงถนอมไปก่อนนะคะ  :'( _/|\_
ขอบพระคุณมากค่ะ  _/|\_

• *
  • สติปัฏฐาน ๔ คือทางสายเดียวที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
จิตเป็นกลาง ก็คือ จิตที่ตั้งมั่น รู้อารมณ์ โดยไม่เข้าไปแทรกแซง ไม่ไปทำให้อารมณ์ที่เกิดขึ้นแล้วดับลง หรือไม่ไปทำให้อารมณ์ที่เกิดขึ้นรักษาให้คงอยู่ถาวร

ถ้าจะทำบาปกับตัวเองล่ะก็ ตรงนี้เลย "มีความปรารถนาได้ไปกราบหลวงพ่อค่ะ เคยได้มีโอกาสกลับไปเมืองไทย แต่ก็ไม่กล้าไปพบค่ะ เพราะคิดว่าตัวเองนี้เป็นผู้ทำบาปทำกรรมมากมาย และขณะนี้ละอายและเกรงกลัวต่อการกระทำนั้นๆ เหมือนกับกรรมนั้นๆ ประทับอยู่ที่ใจตลอด พอนึกไปถึงก็ละอายใจค่ะ"

เรื่องทั้งหลายที่ทำไปแล้ว มันก็จบไปแล้ว ที่เหลือก็รอรับผลกรรมที่ทำไป แต่ในระหว่างนั้นก็ไม่ต้องไปรื้อฟื้นมันขึ้นมา แค่ทบทวนว่าผิดพลาดตรงไหน แล้วไม่กลับไปทำผิดซ้ำอีก ก็พอแล้ว และรวมทั้งไม่ควรหวนกลับไปคิดถึงเพื่อทำให้ตนเองต้องเสียใจซ้ำเติมลงไปอีก เพราะนั่นเท่ากับทำซ้ำ เป็นการซ้อม เพื่อรอเวลาจะทำอีกในอนาคต

ดังนั้น หากกลับมาเมืองไทย ก็ต้องแข็งใจไปกราบหลวงพ่อให้ได้ ตั้งใจไว้ว่า จะไปเอากรรมฐานจากหลวงพ่อให้ได้ การที่คิดว่ามาส่งการบ้านกับลุงถนอมแทนได้นั้น เป็นการคิดที่ไม่ควร เพราะลุงถนอมเป็นได้แค่เพื่อนคุยเท่านั้น ไม่อาจทำอะไรไปได้มากกว่านี้ ไม่สามารถสอนธรรมะใครได้จริงๆหรอกครับ ฟังซีดีหลวงพ่อบ่อยๆยังจะดีเสียกว่ามาคุยกับลุงถนอมด้วยซ้ำไป เพราะอย่างน้อย โอกาสพาเข้าป่าเข้ารกเข้าพง ก็คงจะไม่มี

สำหรับที่คิดว่า ไม่มีจิตเข้าไปรับรู้ความรู้สึกนั้น สังเกตดูดีๆนะครับ ว่าจิตยังเป็นผู้รู้ผู้ดูอยู่หรือเปล่า หากยังเป็นอยู่ ก็เป็นเพียงว่า จิตไม่ได้ปรุงสุขเวทนา ทุกขเวทนา เท่านั้นครับ
คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณมากค่ะ  วันนี้ขออนุญาติรายงานผลนะคะ

ก่อนหน้านี้จิตฟุ้งซ่านอย่างหนักค่ะ ถูกโลกธรรม 8 เล่นงาน จิตคลุกกับอารมณ์โทสะ โมหะ  >:( ครบเลยค่ะ ระหว่างนี้แองจี้สังเกตุเห็นจิตแปรปรวนตลอดเวลา (จนเครียดเลยค่ะ) ประมาณว่าวินาทีคิดแบบนี้ อีกนาทีต่อมาเปลี่ยนแปลงอีกแล้ว เห็นซ้ำแล้วซ้ำอีก จนจิตสะบักสะบอมเลยค่ะ จนมีความคิดในจิตขึ้นว่า "จิตนี้เชื่อถือไม่ได้ มีความไหลไปไหลมาไม่แน่นอน ปรวนแปรตลอด" หลังจากนั้นเมื่อวานได้เข้าไปดูหลวงพ่อแสดงธรรมที่วัดยานนาวา (ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่) ที่ยูทูบ ตอนที่ดูนั้น เปรียบเสมือนได้ไปนั่งฟังต่อหน้าหลวงพ่อค่ะ เห็นจิตนี้เกิดความกลัว และประหม่าตื่นเต้นมาก และหลังจากนั้นจิตค่อยหลุดออกจากโลกของความคิดมามีสติมากขึ้น พอวันนี้ขณะที่นั่งสมาธิ มีความรู้สึกเหมือนจิตถูกดูดเข้าไปที่หนึ่ง แต่ไม่ตามค่ะ (ตอนที่ไม่ตามนี้ ไม่ทราบว่าจิตนี้ถูกสอนให้ไม่ตาม หรือว่าความคิดนั้นดับไปแล้วค่ะ)ดูอยู่เฉยๆ จิตถอยออกมา แต่ในขณะถอยรู้สึกถึงการยื้อเลยค่ะ หลังจากนั้นจิตตามรู้ตามดูสักพัก เหมือนกับมีแองจี้อีกคนนั่งดูตัวที่หายใจเข้า หายใจออกไป หลังจากนี้พอมีอะไรไหลผ่านเข้ามาในจิต จิตระลึกรู้เกิดความรู้สึกคล่องแคล่อง ว่องไว ตื่นตลอด  หลังจากนั้นก็ออกจากสมาธิ ไปทำหน้าที่ปกติ แต่ยังติดความรู้สึกสบาย โล่งออกมาด้วย (รู้สึกเหมือนมีความสุข) หลังจากนั้นจิตคอยระลึกรู้กายบ้าง จิตบ้าง ค่ะ  ตอนนี้ติดใจสภาวะสุข สบายค่ะ ไม่ทราบแองจี้มีอะไรต้องแก้ไขหรือไม่คะ ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ _/|\_

• *
เท่าที่ปัญญาของผมที่พอจะมีนะครับ มีความเห็นเพียงว่า ที่ตามรู้ตามดูจนเหนื่อยนั้น เป็นเพราะจิตไม่ตั้งมั่น เวลาที่จิตเห็นสภาวะ จิตจะคลุกคลีอยู่กับสภาวะนั้น ดังนั้น สิ่งที่ต้องเติมลงไปอีกก็คือการทำความสงบให้จิตพักผ่อนครับ จะได้มีกำลัง และเกิดความตั้งมั่นเป็นผู้รู้ผู้ดู ไม่คลุกคลีกับอารมณ์ เหมือนกับที่คุณ Angie ได้ทำในช่วงหลัง ตั้งแต่ได้ดู Video Clips ที่หลวงพ่อไปแสดงธรรมที่วัดยานนาวานั่นแหละครับ

ขออนุโมทนา และขอให้เจริญในธรรมครับ _/|\_

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณลุงถนอมมากนะคะ ที่กรุณาแนะนำและชี้แจงสิ่งที่ต้องเติมให้แองจี้ทราบ

เมื่อโอกาสมาถึง แองจี้จะไปกราบหลวงพ่อ และจะพากเพียรในการปฏิบัติต่อไปค่ะ

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ   _/|\_  ขอลุงถนอมเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปด้วยค่ะ  ขออนุโมทนาค่ะ  _/|\_

• *
ขอให้เจริญในธรรมครับ _/|\_