Author Topic: ชวนคุยเรื่องเจริญสติ  (Read 3347 times)

Offline หงส์น้อยบ้านโค้งดารา

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +4/-0
มีแต่เอากระทู้เก่ามาเล่าใหม่หลายวันแล้วยังไม่มีใครตั้งกระทู้อื่นๆบ้างเลย ผมเลยขอตั้งแล้วกัน เอ...กลัวจะเป็น
ตั้งเอง ชงเอง ตบเองจัง  :P

จากกระทู้เก่ามาเล่าใหม่ เรื่อง วันวาน ของ อ.สรุวัฒน์ ทำให้นึกถึงเรื่องนึง ว่าที่จริงแล้วนักภาวนาส่วนใหญ่ ที่มาถูกจริต
ในแนวทางเจริญสติปัฎฐานโดยส่วนใหญ่น่าจะมีของเก่า หรือคุ้นเคยกับการเจริญสติมาก่อนบ้างไม่มากก็น้อย ดังที่
อดีตคุณสันตินันท์และ อ.สุรวัฒน์ต่างก็เคยมีประสบการณ์

ผมเองก็มีครับ ตอนเด็กๆมีเกมส์ประเภทหนึ่งที่ผมชอบเล่นกับตัวของผมเองคนเดียว คือการแอบดูความรู้สึกในใจ
ตอนนั้นก็ไม่รู้หรอกครับว่าการเจริญสติคืออะไร แต่รู้สึกสนุก ที่เห็นความรู้สึกในใจเปลี่ยนแปลงตามสถานที่ๆเราได้ไป
เช่นไปสถานที่นี้ก็จะมีความรู้สึกแบบนี้เกิด พอไปกับอีกสถานที่นึงก็มีความรู้สึกอีกอย่างเกิด หรือบางทีก็อาจจะเหมือนๆกันได้

ต่อมาได้ไปเจอคุณสันตินันท์ (ในสมัยนั้น) ตอนแรกก็ยังไม่เข้าใจการเจริญสติมาก ยังภาวนาไม่เป็นเลย มีอยู่ครั้งนึง
ไปสั่งอาหารข้างๆตึกออฟฟิส ที่นี้แจ็คพ๊อตครับ ร้านที่ผมไปยืน ถังแก๊สมันล้มต่อหน้าผมเลย เพราะผมอยู่หัวแถว
คนก็แตกตื่นวิ่งหนีกันจ้าละหวั่น ทั้งหมดเป็นร้อยๆคนในละแวกนั้นเลยครับ (ก็บรรดามนุษย์เงินเดือนแหล่ะครับ)

พอถังแก๊สล้มต่อหน้าผม ผมก็เกิดความรู้สึกตัวขึ้นมา เห็นความตั้งมั่นของใจ ประหนึ่งตูเตรียมตัวตาย โดยไม่ได้ตั้งใจ
แต่อย่างที่บอกว่าตอนนั้นยังไม่เข้าใจการภาวนาดี เลยไม่รู้ว่าจะทำไงต่อจากนั้น ทั้งที่จริงแล้วครูบาอาจารย์ท่านสอนเสมอ
ทำนองที่ว่า "ให้รู้ไป ได้แค่ไหนก็แค่นั้นครับ ไม่ต้องดิ้นรนทำอะไรต่อ" สรุปวันนั้นจะด้วยเหตุอะไรก็ตามถังแก็สที่ล้มต่อหน้าผม
ก็ไม่ระเบิด แต่คนอื่นเผ่นออกจากบริเวณเต็นท์ขายอาหารหมดแล้ว เหลือแต่ข้าพเจ้า หงส์น้อยแห่งบ้านโค้งดารา กับถังแก๊สที่ด้าน
เท่านั้น  ;)

แล้วท่านอื่นๆล่ะครับ มีอะไรมาเล่า มาแชร์กันไหมครับ ที่จริงประสบการณ์หลังภาวนาพอเป็นแล้วก็มีครับ แถมทำให้ผมรอดตายมาแล้วซะด้วย
แต่ประเด็นที่เราคุยเล่นกันวันนี้คือ ประสบการณ์เจริญสติ ก่อนที่จะได้รู้จักการเจริญสติจากครูบาอาจารย์ครับ  ;D
หัดรู้กาย รู้ใจ ตามความเป็นจริง ด้วยจิตที่ตั้งมั่นและเป็นกลาง

Offline เด็กน้อย

• Full Member
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา
Re: ชวนคุยเรื่องเจริญสติ
« Reply #1 on: Wed 6 Oct 10, 23:52:01 »
พี่หงษ์น้อยค่ะ(ขอเรียกสั้นๆนะค่ะ อิอิ)ไม่ต้องกลัวจะตั้งเอง ชงเอง ตบเองหรอกนะคะ ไว้หนูจะคอยส่งลูกให้ค่ะ อิอิ

หนูก็ไม่รู้ว่าอันนี้นับเป็นประสบการณ์ได้มั้ยนะคะ แต่หนูจำได้ว่าก่อนที่จะได้เรียนกับครูบาอาจารย์
ก็มีบ้างหลายๆครั้ง ที่เหมือนจะเห็นความอยากได้นู่นอยากได้นี่ เห็นความโกรธ
เห็นความไม่พอใจอะไรแบบนี้อะคะ เหมือนแบบอยากได้ก็รู้นะว่าอยากได้ โกรธก็รู้ว่ากำลังโกรธนะ
แต่ก็คิดว่าใครๆก็เป็นแบบนี้ เป็นอาการปกติของคนเราอ่ะคะ

หนูไม่เคยคิดถึงเรื่องประสบการณ์ก่อนมาเรียนกับครูบาอาจารย์เลยคะ พอพี่หงษ์น้อยถาม
เลยได้คิด พอคิดๆไป เหมือนอาการแบบนี้เคยเกิดบ่อยๆค่ะ อาจจะเป็นจากเหตุนี้รึเปล่าก็ไม่รู้นะคะ
ที่พอมาเรียนกับครูบาอาจารย์แล้วทำให้พอจะเข้าใจการเจริญสติได้ไม่ยากนักค่ะ อิอิ ^^
พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า "อานนท์ ปฏิบัติให้มาก ทำให้มาก แล้วจะสิ้นสงสัย" ^^

Offline ภูหนาว

• Jr. Member
  • **
  • นักรู้
« Reply #2 on: Thu 7 Oct 10, 07:39:39 »
สำหรับผมคงเป็นพวก "ความจำสั้น" น่ะครับ  :P
จำอะไรไม่ค่อยได้เลยครับว่า
ก่อนได้มาเรียนเรื่องการเจริญสติ
เคยมีประสบการณ์เกี่ยวกับ "ของเก่า" ที่เคยทำมาไว้หรือเปล่า
รู้สึกว่าก่อนหน้านั้น...
จิตมันหลงตามกิเลสตลอดเวลาเลยครับ
ไม่เคยรู้สึกตัวเลยสักครั้ง
เป็นพวกกิเลสหนาและรุนแรงกว่าเพื่อน
ทำอะไรก็มักจะสุดโต่งไปข้างใดข้างหนึ่งอย่างชัดเจน
ราคะแรง
โทสะกล้า
โมหะเยอะ...
 :-[

แต่โดยรวมแล้ว
คิดว่าตนเองยังพอมีบุญมาก่อน
จึงได้มาสนใจธรรมะตั้งแต่อายุ 14
และจิตใจมีความชอบพอธรรมะอย่างรวดเร็ว "โดยไม่มีใครบังคับ"

นี่อาจเป็นชาติแรกที่ได้เรียนเรื่องสติปัฏฐาน
และได้ลงมือทำจริงๆ จังๆ ก็ได้ครับ
ชาติอื่นๆ อาจทำได้แต่สมถะ
แล้วอาจบรรลุโมหะวิมุตติมาแล้ว  :P

ผมก็ไม่แน่ใจครับว่าเคยเจอประสบการณ์แบบ
หลวงพ่อ (ครั้งเป็นเด็ก) หรือ อ.สุรวัฒน์ และท่านอื่นๆ หรือเปล่า
แต่ที่แน่ๆ ก็บุญหลายแล้วครับที่ปัจจุบันได้มาเรียนสติปัฏฐานกับผู้รู้จริง T_/|\_T

ปล. แต่ถ้าจะพูดถึง "ครั้งแรก" ที่ได้เจริญสติจนจิตตื่น (หรือไม่ตื่นก็ไม่ทราบ อิอิ)
คือครั้งที่เข้าเวป fungdham.com ครับ
แล้วดูคลิปที่หลวงพ่อแสดงธรรมเรื่อง
"ความสุขจากการเจริญสติ ในชีวิตประจำวัน"
ณ หอประชุมพุทธคยา ๓ พฤศจิกายน ๒๕๕๑
ตอนนั้นดูตอนกลางคืน
รู้สึกตื่นโพลงเลยครับ
มีความสุขมาก ยิ้มไม่หยุดเลย
ขยับมือ ขยับเท้า ฯลฯ จะเกิดสติทันที
เห็นจิตที่ไหลไปคิดเร็วมาก
คืนนั้นกว่าจะหลับก็นานอยู่ครับ ^_^
ภิกษุทั้งหลาย ! เธอทั้งหลายจงเพียรเผากิเลส อย่าได้ประมาท เธอทั้งหลายอย่าได้เป็นผู้ที่ต้องร้อนใจในภายหลังเลย

Offline pormaid

• Newbie
  • *
  • เมตตา สันติ เจริญสติ
« Reply #3 on: Sat 9 Oct 10, 15:01:05 »
...
ผมเองจะมีประสบการณ์คล้ายๆ คุณหงส์น้อยนะครับ(สวัสดีครับ ขออนุญาตินะครับ) ...ชอบเล่นอยู่คนเดียว

ตอนนั้นเด็กๆ ราวๆ ประถมต้นน่ะครับ รุ่นดราก้อนบอลน่ะนะครับ มันมีไอ้ตัววัดพลัง พอนึกออกมั้ยครับ เรียกอะไรน้า ลืมแล้ว
ก็มานึกๆ ดู ว่าตัวเองมีพลังอะไร

ก็เห็นว่ามี 2 ส่วนนะครับ
ส่วนหนึ่งค่อนข้างไม่เสถียร แกว่งไปมา เดี๋ยวมาก เดี๋ยวน้อย...
ส่วนหนึ่งค่อนข้างเสถียร คงที่ในในช่วงเวลาสั้นๆ แต่เช้า-เย็นจะไม่เท่ากันเท่าไร ถ้าข้ามวันจะต่างกันเยอะ...

ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า แต่คล้ายๆ สิ่งที่ถูกรู้ กับจิตผู้รู้เลยนะครับ ^^

เป็นประสบการณ์การรู้สึกตัวครั้งแรกเลยทีเดียว ก็คงจะมั่วๆ มึนๆ หน่อย ตามประสาผู้รู้น้อย จะว่ารู้สึกตัวเลยทีเดียวก็คงไม่ใช่ แต่ก็ให้เห็นเลาๆ ว่าคงเคยทำมาบ้าง^^

Offline หลี่จิ้ง

• Global Moderator
  • *
  • Dhammada.net คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา
« Reply #4 on: Sat 9 Oct 10, 22:18:53 »

ตอนนี้ติดภารกิจเรื่องงานเยอะ ขอตามอ่านก่อนนะครับ แต่ก็มีเรื่องจะมาแชร์ฯ เล่าสู่กันฟังหลายอย่างเหมือนกัน ^_^
นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

Offline ลุงถนอม

• Administrator
  • Super Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +8/-0
  • สติปัฏฐาน ๔ คือทางสายเดียวที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
« Reply #5 on: Sun 10 Oct 10, 08:46:38 »
ก่อนที่จะมาพบกับกสรเจริญสติด้วยการดูจิต ตามที่หลวงพ่อปราโมทย์สอน ส่วนใหญ่ก็ฝึกแต่การทำสมาธิด้วยการเพ่งเป็นหลัก

พอฝึกไปถึงช่วงหนึ่งก็รู้สึกว่า เจอทางตันแล้ว เพราะมีแต่สงบแล้วก็ฟุ้งซ่าน จิตใจไม่มั่นคงจริง หวั่นไหวต่ออนาคต ต่อความไม่เที่ยงทั้งหลาย จึงมีความเห็นว่าผิดทางแล้ว

ตอนนั้นคิดแต่เพียงว่า เราฝึกฝนมาก็มากมาย แต่ยังขาดอะไรหนอ...

มีวันหนึ่งก็มีคำหนึ่งผุดขึ้นมาในใจ "สติ" เมื่อทบทวนดูแล้วก็เห็นว่า จริงตามนั้น เราขาดการฝึกเจริญสติ แต่หากจะให้ฝึกเดินจงกรมอย่างที่เคยเห็น ก็คงฝึกไม่ได้เป็นแน่ ตอนนั้นยังไม่ได้พบกับครูสันตินันท์ครับ
คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา

Offline nitivit

• ดูอย่างเดียว
« Reply #6 on: Wed 13 Oct 10, 17:23:09 »
พูดถึงเรื่องตอนเด็ก ๆ ผมก็มีเหตุการณ์ที่อยากระบายอยู่เหมือนกันครับ
ตอนแรกว่าจะลองนำไปถามหลวงพ่อ แต่รู้สึกว่าเป็นการยุ่งอยู่กับเรื่องอดีตมากเกินไปจึงไม่กล้าถาม

เมื่อตอนผมเป็นเด็กน้อย น่าจะอยู่ประถม เพราะจำได้ว่าตัวเล็กอยู่
ผมเคยนอนหงายอยู่บนเตียง แล้วมันก็รู้สึกถึงร่างกายที่กำลังนอนอยู่
ตอนนั้นผมลองปล่อยความรู้สึกถึงตัวร่างกายดู
จะรู้สึกมีเวทนาชนิดหนึ่งเกิดขึ้น จะว่าเจ็บหรือปวดก็ไม่ใช่ แต่ไม่ชอบ ซึ่งยิ่งปล่อยความรู้สึกก็จะยิ่งแรงขึ้น
เหมือนกับว่ามันจะกระตุ้นให้เราไม่ลืมว่ายังมีร่างกายอยู่ โดยเฉพาะบริเวณขา
ซึ่งจนถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่ามันคืออะไร
แต่ผมรู้สึกลึก ๆ อยู่ตลอดว่าความรู้สึก(เวทนา)อันนั้นแหละที่มัดตัวผมกับร่างกายไว้
ไม่รู้ว่าเพ้อเจ้อเกินไปหรือเปล่านะครับ :P

อีกนิดหนึ่งครับ
ไม่รู้คนอื่นจะรู้สึกเหมือนผมหรือเปล่านะครับ
เวลาที่ผมคิดถึงเรื่องตอนผมเด็ก ผมจะเห็นภาพในความคิดโดยเห็นตัวเองด้วย
เหมือนเป็นละครที่ตัวเองตอนเด็กอยู่ในฉากนั้นด้วยนะครับ
ทั้งที่ความจริงแล้ว เราน่าจะไม่เห็นตัวเอง
และเห็นเหตุการณ์ต่าง ๆ จากตาของตนเอง (มุมมองบุคคลที่ 1)
แต่ผมจะเป็นลักษณะเห็นเป็นมุมมองบุคคลที่ 3
เช่นเหตุการณ์ที่เล่าไปแล้ว พอคิดถึงจะรู้สึกว่าเห็นตนเองตอนเด็กนอนอยู่

จริง ๆ ดูแล้วไม่ค่อยเกี่ยวกับประสบการณ์ของผู้เคยดูจิตมาเลยนะครับ
บางทีผมอาจทำกายคตาสติมาแล้วล้มเหลวในชาติก่อนกระมังครับ ;D
"สติจำเป็นในที่ทุกสถาน ในกาลทุกเมื่อ" หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชโช