Author Topic: ธรรมะสอนดูจิต จากหลวงปู่ชา เอามาจากพันทิพครับ  (Read 4437 times)

Offline หงส์น้อยบ้านโค้งดารา

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +4/-0
เอามาจากพันทิพครับ  ;D
หัดรู้กาย รู้ใจ ตามความเป็นจริง ด้วยจิตที่ตั้งมั่นและเป็นกลาง

• *
หัดรู้กาย รู้ใจ ตามความเป็นจริง ด้วยจิตที่ตั้งมั่นและเป็นกลาง

• *

• *

• *
สุดท้ายแล้วครับ  ;)

Offline อรุณเบิกฟ้า

• Clips
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • เมตตา สันติ เจริญสติ
ดีจังครับ ธรรมะครูบาอาจารย์ท่านใด สุดท้ายก็มาลงที่เดียวกันทั้งสิ้น

ขอบคุณคุณหงส์น้อยที่นำมาลงในเวปครับ  ;)
ยิ่งอยากยิ่งไม่ได้ ยิ่งแสวงหายิ่งไม่เจอ

Offline ภูหนาว

• Jr. Member
  • **
  • นักรู้
ชอบธรรมะหลวงปู่ชามากครับ
ชอบอยู่ประโยคนึง
ประมาณว่า...

สมาธินั้น อาตมาไม่เอามากหรอก .. อาตมาเน้นที่มีสติมากกว่า  :D
ภิกษุทั้งหลาย ! เธอทั้งหลายจงเพียรเผากิเลส อย่าได้ประมาท เธอทั้งหลายอย่าได้เป็นผู้ที่ต้องร้อนใจในภายหลังเลย

Offline เด็กน้อย

• Full Member
  • นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา
ดีจังครับ ธรรมะครูบาอาจารย์ท่านใด สุดท้ายก็มาลงที่เดียวกันทั้งสิ้น

ขอบคุณคุณหงส์น้อยที่นำมาลงในเวปครับ  ;)

หนูเห็นด้วยกับพี่อรุณเบิกฟ้ามากๆเลยค่ะ (ขออนุญาตเรียกพี่นะคะ อิอิ) ตั้งแต่ได้ฟังธรรมของหลวงพ่อ
แล้วไปฟังธรรมครูบาอาจารย์ท่านอื่นแล้วทำให้เข้าใจได้มากขึ้นคะ สุดท้ายก็มาลงที่เดียวกัน
แต่ก่อนฟังไม่เข้าใจค่ะ แต่ตอนนี้ก็เข้าใจมากขึ้น เพราะปฏิบัติเอง ธรรมะของพระพุทธองค์
ต้องทำเองจริงๆค่ะ อิอิ ^^

ชอบธรรมะหลวงปู่ชามากครับ
ชอบอยู่ประโยคนึง
ประมาณว่า...

สมาธินั้น อาตมาไม่เอามากหรอก .. อาตมาเน้นที่มีสติมากกว่า  :D

ชอบประโยคที่น้องภูหนาวชอบด้วยคะ (ขอเรียกว่าน้องได้มั้ยค่ะ แบบว่าเรียกไปแล้ว เพิ่งขอ อิอิ) ^^
พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า "อานนท์ ปฏิบัติให้มาก ทำให้มาก แล้วจะสิ้นสงสัย" ^^

Offline nitivit

• ดูอย่างเดียว
อื่ม
การเฝ้า "ดูจิต" นั่นล่ะคืองานของ "เรา"
ขอบคุณครับ ;D
"สติจำเป็นในที่ทุกสถาน ในกาลทุกเมื่อ" หลวงพ่อปราโมทย์ ปาโมชโช

Offline อรุณเบิกฟ้า

• Clips
  • *
  • เมตตา สันติ เจริญสติ
หนูเห็นด้วยกับพี่อรุณเบิกฟ้ามากๆเลยค่ะ (ขออนุญาตเรียกพี่นะคะ อิอิ) ตั้งแต่ได้ฟังธรรมของหลวงพ่อ
แล้วไปฟังธรรมครูบาอาจารย์ท่านอื่นแล้วทำให้เข้าใจได้มากขึ้นคะ สุดท้ายก็มาลงที่เดียวกัน
แต่ก่อนฟังไม่เข้าใจค่ะ แต่ตอนนี้ก็เข้าใจมากขึ้น เพราะปฏิบัติเอง ธรรมะของพระพุทธองค์
ต้องทำเองจริงๆค่ะ อิอิ ^^

ชอบประโยคที่น้องภูหนาวชอบด้วยคะ (ขอเรียกว่าน้องได้มั้ยค่ะ แบบว่าเรียกไปแล้ว เพิ่งขอ อิอิ) ^^

ใช่ครับคุณน้องเด็กน้อย (แต่ไม่แน่ใจว่าน้องหรือเปล่านะครับ ^_^)
หลังจากได้ฟังธรรมะของหลวงพ่อปราโมทย์ ทำให้มีโอกาสได้รู้จักและศึกษาปฎิปทาของครูบาอาจารย์อีกหลายท่าน
และมีโอกาสทำความเข้าใจธรรมะที่ท่านสอนมากขึ้น เข้าใจว่าครูบาอาจารย์ท่านสอนอะไร เพื่ออะไร
แต่ทั้งหมดนี้ ยังเป็นเพียงการทำความเข้าใจด้วยการคิด เมื่อไหร่มีปัญญารู้แจ้งด้วยการเห็นจริงด้วยตนเอง คงจะซาบซึ่งในรสพระธรรมได้มากกว่านี้ครับ ^__^
ยิ่งอยากยิ่งไม่ได้ ยิ่งแสวงหายิ่งไม่เจอ

Offline ลุงถนอม

• Administrator
  • Super Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +8/-0
  • สติปัฏฐาน ๔ คือทางสายเดียวที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
อนุโมทนากับทุกท่านครับ _/|\_
คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา

Offline หลี่จิ้ง

• *
  • Dhammada.net คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา
นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว