Author Topic: "ฉันมิตร"  (Read 10753 times)

Offline ภูหนาว

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • นักรู้
"ฉันมิตร"
« on: Fri 1 Oct 10, 23:09:16 »
สวัสดีครับ  :)

เมื่อกี้ผมลองเปิดดูพจนานุกรม
ต้องเขียนว่า "ฉันมิตร" ไม่ใช่ "ฉันท์มิตร" อ่ะครับ
ให้คำแนะนำด้านภาษาคงไม่เป็นไรนะครับ ^_^

:D
ภิกษุทั้งหลาย ! เธอทั้งหลายจงเพียรเผากิเลส อย่าได้ประมาท เธอทั้งหลายอย่าได้เป็นผู้ที่ต้องร้อนใจในภายหลังเลย

Offline หลี่จิ้ง

• Global Moderator
  • Full Member
  • *
  • Dhammada.net คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา
Re: "ฉันมิตร"
« Reply #1 on: Sat 2 Oct 10, 00:10:32 »

ยินดีเลยครับ ตอนแรกผมก็ search อยู่เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ลองค้นจากพจนานุกรม แต่ search แล้ว เห็นมีใช้ทั้งสองแบบ เลยพักไว้ก่อน ไม่แน่ใจว่าแบบใดผิด ^_^ ขอบคุณมากๆ เลยครับ
นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

• **
  • นักรู้
« Reply #2 on: Sat 2 Oct 10, 00:24:48 »
ด้วยความยินดีครับ  :D
ภิกษุทั้งหลาย ! เธอทั้งหลายจงเพียรเผากิเลส อย่าได้ประมาท เธอทั้งหลายอย่าได้เป็นผู้ที่ต้องร้อนใจในภายหลังเลย

Offline ลุงถนอม

• Administrator
  • Super Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +8/-0
  • สติปัฏฐาน ๔ คือทางสายเดียวที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
« Reply #3 on: Sat 2 Oct 10, 04:43:11 »
ขอบคุณที่ท้วงติงครับ

ตอนแรกตั้งชื่อห้อง ก็คิดแล้วคิดอีก จะ "ฉันมิตร" หรือ "ฉันท์มิตร" ดี เพราะจริงๆแล้วสำนวนที่เคยพบ ก็คือ "ฉันมิตร" แต่... "ฉันท์มิตร" น่าจะได้อีกแง่มุมหนึ่ง หากเราจะแปลอย่างนี้นะครับ "ฉันท์" มาจาก "ฉันทะ" คือ "พึงพอใจ" (คือ ยินดี คือพอใจด้านดี เป็นกุศล คือ พอใจ แต่ไม่ถึงกับอยากได้) และคำว่า "มิตร" (เขียนแบบสันสกฤต) ก็คือ "เมตตา" (ซึ่งเขียนตามแบบบาลี) ซึ่งหมายถึง "ความเป็นเพื่อน" ไม่ใช่แค่ "คนรู้จักกัน" นั่นหมายถึงการมีน้ำใจไมตรีต่อกันอีกด้วย

หากใช้ในความหมายเฉพาะนะครับ ฉันท์มิตร ก็เลยเหมาแปล(แบบตามใจฉันว่า) คือ "ความพอใจที่จะมีน้ำใจไมตรีต่อกันประดุจเพื่อน" ครับ  :)

ขอบคุณที่ให้โอกาสอธิบายครับ  :D
คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา

• **
  • นักรู้
« Reply #4 on: Sat 2 Oct 10, 08:45:49 »
อ๋อ อย่างนี้นี่เองครับ

ได้ความหมายลึกซึ้งครบถ้วนดีครับ ^_^

• *
  • Dhammada.net คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา
« Reply #5 on: Sat 2 Oct 10, 09:09:32 »

^__^ แต่อย่างไรก็ขอบคุณนะคร้าบบบ แบบนี้สิ ฉันมิตร, ฉันท์มิตรจริงๆ

แนะนำ พูดคุยกันมาได้เสมอครับ
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว

Offline เด็กน้อย

• นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา
« Reply #6 on: Sun 3 Oct 10, 18:36:04 »
อย่างนี้นี่เอง อิอิ ก่อนหน้านี้หนูเข้าใจ ฉันมิตร แปลว่า เหมือนเพิ่อน เท่านั้นเองค่ะ แหะๆ แต่ตอนนี้เข้าใจลึกซึ้งขึ้นเยอะเลยค่ะ ^^
พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า "อานนท์ ปฏิบัติให้มาก ทำให้มาก แล้วจะสิ้นสงสัย" ^^

Offline อรุณเบิกฟ้า

• Clips
  • Sr. Member
  • *
  • เมตตา สันติ เจริญสติ
« Reply #7 on: Sun 3 Oct 10, 21:37:30 »
เพิ่งได้ทราบความหมายคำว่า "ฉันท์มิตร" ในความหมายดีๆ แบบนี้เป็นครั้งแรกเหมือนกัน อนุโมทนาลุงถนอมครับ
ยิ่งอยากยิ่งไม่ได้ ยิ่งแสวงหายิ่งไม่เจอ

Offline หงส์น้อยบ้านโค้งดารา

• Sr. Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +4/-0
« Reply #8 on: Sun 3 Oct 10, 23:28:07 »
"ฉันมิตร" นี่ถ้าเป็นพระคงน่ากลัวไม่น่าเข้าใกล้ครับ กลัวโดน "ฉัน"  ;D
หัดรู้กาย รู้ใจ ตามความเป็นจริง ด้วยจิตที่ตั้งมั่นและเป็นกลาง

• *
« Reply #9 on: Mon 4 Oct 10, 09:11:22 »
"ฉันมิตร" นี่ถ้าเป็นพระคงน่ากลัวไม่น่าเข้าใกล้ครับ กลัวโดน "ฉัน"  ;D

^_^'' อิ อิ

Offline เด็กน้อย

• นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา
« Reply #10 on: Mon 4 Oct 10, 23:17:41 »

หนูก็่ว่าจะเล่นเหมือนกันคะ มุขนี้ แต่ไม่ทันค่ะ อิอิ ^^
พระพุทธเจ้าทรงสอนว่า "อานนท์ ปฏิบัติให้มาก ทำให้มาก แล้วจะสิ้นสงสัย" ^^

• *
« Reply #11 on: Tue 5 Oct 10, 08:33:01 »
หนูก็่ว่าจะเล่นเหมือนกันคะ มุขนี้ แต่ไม่ทันค่ะ อิอิ ^^

555 ^_^

Offline morphin1112

• Newbie
  • *
  • เมตตา สันติ เจริญสติ
« Reply #12 on: Fri 2 Mar 12, 14:56:08 »
ขอบคุณคับ เกือบตามไม่ทัน อิอิ

_____________________________________________________________________________________________________________________________________