Author Topic: แนวคิดอันเป็นนิสัยของหลวงพ่อปราโมทย์ _/I\_ _/I\_ _/I\_  (Read 5931 times)

Offline หงส์น้อยบ้านโค้งดารา

• Global Moderator
  • Sr. Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +4/-0
ช่วงนี้มีข่าวมากมายเกี่ยวกับหลวงพ่อครับ จึงเป็นเหตุอันดีที่ผมอยากจะให้ทุกท่านได้เข้าใจถึงความคิดและนิสัยที่แท้จริง
ของท่านว่าแท้จริงแล้ว ท่านเป็นเช่นไร โดยขออนุญาตยก บทความในกระทู้นึงของกระดานข่าวกลุ่มวิมุตติ ที่เป็นการพูดคุย
กันระหว่าง คุณสันตินันท์ กับ คุณดังตฤณ โดยมีเนื้อหาบางส่วนเกี่ยวข้องกับการเรี่ยไรทำบุญ อนึ่งเจตนาของผมก็เพื่อ
ให้พี่ๆน้องๆ ได้อ่านและเข้าใจถึงความคิดและสิ่งที่อยู่ในใจของหลวงพ่อเสมอมา หากมีการกระทบกระเทือนท่านผู้ใด
ผมต้องกราบขออภัยด้วยความเคารพด้วยครับ _/I\_

สันตินันทภิกขุ

โดยคุณ ดังตฤณ เขียนเมื่อ วัน จันทร์ ที่ 27 พฤศจิกายน 2543 18:10:48

เมื่อบวชแล้วฉายาของพี่เขาจะเป็นอะไรก็ไม่ทราบ
แต่ขออิงเรียกไปพลางๆว่า สันตินันทภิกขุ อย่างนี้ก่อน
ตามความเคยชินที่พวกเรารู้จักพี่เขามาตั้งแต่สมัยห้องสมุดพันธุ์ทิพย์

พี่เขาให้ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อบอกกล่าวบางอย่างกับพวกเรา
เพราะตัวพี่เองค่อนข้างเกรงใจหมู่พวก จึงไม่อยากเอ่ยด้วยตนเองซ้ำๆ
คือเรื่องเกี่ยวกับความสำรวมเพื่อเตรียมครองกาสาวพัสตร์ด้วยนิสัยพระ
ในช่วงหลังนี้หลายคน โดยเฉพาะท่านที่เป็นมาตุคาม
อาจเห็นว่าพี่เขายังยินดีให้ถามธรรมะเต็มที่
แต่ออกจะเฉยไปบ้างหากนอกเหนือขอบเขตไปจากนี้
บางคนอาจไม่เข้าใจและเห็นเป็นการสร้างกำแพง
จนเกิดความรู้สึกผิดแปลกไปจากเดิมที่เคยคุ้น
อันนี้ความจริงแล้วคงต้องเข้าใจว่าพี่เขาไม่ได้ตั้งใจสร้างกำแพงขวางสัมพันธภาพเดิม
แต่เป็นการสร้างกำแพงกั้นตัวพี่เขาเองจากนิสัยฆราวาส
เพื่อพร้อมจะดำรงตนอยู่ในขอบเขตของบรรพชิตอย่างสง่างาม

พี่เขาไม่เคยเอ่ยปาก แต่ผมก็ทราบความปรารถนาที่มีเสมอมา
คือต้องการสร้างพระแท้ที่เป็นแบบอย่างให้คนรุ่นเราได้อย่างสนิทใจ

ไม่ว่าจะสืบย้อนไปในอดีต หรือสำรวจดูให้เห็นปัจจุบัน
ชาวพุทธจะภาคภูมิได้ว่าการปฏิบัติดีปฏิบัติชอบยังมี
ภิกษุผู้พร้อมด้วยสมณสารูปไร้ที่ติทั้งกาย วาจา ใจอันเห็นง่ายด้วยตาเปล่ายังมี
แนวการปฏิบัติที่แท้ตามพุทธพจน์ที่สอบทานได้กับชั้นบาลีทุกกระเบียดยังมี
ผลการปฏิบัติชนิดที่เป็นแก่นสารของพุทธศาสนาคือกิเลสดับไม่กลับกำเริบยังมี
ดังนี้ถ้าสำเร็จจริงตามความปรารถนาของพี่เขา
ก็จะเป็นภาพที่บันดาลกำลังใจอย่างใหญ่หลวงให้กับพวกเราและคนรุ่นหลังๆ
ชดเชยกับความบอบช้ำทางศรัทธาของชาวพุทธเราที่ดำเนินอย่างต่อเนื่องมานานเกินไป

ฉะนั้นอยากเชิญชวนพวกเราให้ปฏิบัติต่อพี่เขาเสมือนพระสักรูปหนึ่ง
อันจะเป็นผลดีกับเราเองด้วย ในแง่ที่เมื่อถึงเวลาจริง
ก็ได้ปฏิบัติอันควรด้วยมโนอันอ่อนน้อม ไม่เป็นภัยแก่ตนเองในทางใด

หมายเหตุไว้นิดหนึ่ง เฉพาะพวกเราที่คุ้นหน้ากันจริงๆนะครับ
ความจริงก็แจ้งๆไว้ตอนเจอหน้าแล้ว แต่คงยังมีอีกมากที่ไม่ได้ไปศาลา
ก็บอกกล่าวกันตามอัธยาศัย
คิดว่าเรื่องกุฎิของพี่เขาคงพวกเรากันเองสร้างถวาย
แต่แรกนึกว่าคุณจู้จะออกแบบ สอบถามกับพี่เขาแล้วปรากฏว่ามีคนตัดหน้าไปเสียก่อน
แต่สำหรับวัสดุอุปกรณ์ ก็คงเป็นอิม ซึ่งชำนาญทางนี้อยู่โดยตรง
และรู้ดีว่าของไหนยี่ห้ออะไรดี ราคาไม่แพง และทนนาน
หากคิดบริจาคตามกำลังก็คุยกันเป็นการภายในได้
เพราะวันก่อนมีคนเสนอขึ้นมาที่บ้านป๋อง แล้วก็เห็นดีตามกัน
(ย้ำว่าส่วนนี้ผมเสนอจากที่เราคุยกันเองสำหรับคนที่ตั้งใจไว้อยู่แล้วนะครับ
ผมคงไม่ใช่คนจัดการในเรื่องนี้ แต่บอกให้รู้ว่าพวกเราคนไหนที่ทำโดยตรงอยู่)

« Last Edit: Thu 14 Oct 10, 15:55:43 by หงส์น้อยบ้านโค้งดารา »
หัดรู้กาย รู้ใจ ตามความเป็นจริง ด้วยจิตที่ตั้งมั่นและเป็นกลาง

• *
คุณสันตินันท์ โพสต์ ตอบคุณดังตฤณ เมื่อ วัน อังคาร ที่ 28 พฤศจิกายน 2543 08:59:22

หลายครั้งแล้วที่ผมอยากจะทุบคุณดังตฤณให้หมอบคามือ
(แต่ที่ยังไม่ทุบก็เพราะกลัวเสียศีล และกลัวจะสู้ด้วย)
คราวนี้ก็เป็นอีกคราวหนึ่งที่อยากทุบมากเป็นพิเศษ
ก็คือเรื่องที่ประกาศเรี่ยไร ชักชวนกันสร้างกุฏิให้ผม
แล้วเขียนให้ง่ายต่อการเกิดความเข้าใจผิดว่า
ผมให้คุณดังตฤณมาตั้งกระทู้เรี่ยไรนี้

(ทั้งที่เจตนาของผมต้องการให้คุณดังตฤณเขียนกระทู้ว่า
พวกลูกศิษย์ผู้หญิง ไม่ควรเข้าไปใกล้ชิดครูบาอาจารย์มากนัก
เพราะแม้จะไม่มีการกระทำที่เสียหายใดๆ
ก็อาจจะถูกใส่ความให้เสียหายได้
ดังที่เป็นข่าววุ่นวายเสียหายกับพระศาสนาอยู่ในขณะนี้
ถึงเราจะบริสุทธิ์ใจ แต่เราก็ต้องพยายามคุ้มครองพระศาสนา
อย่าให้เกิดความล่อแหลมที่จะมัวหมองได้)

ที่ที่ผมจะไปอยู่นั้นเป็นวัดครับ
ใครจะช่วยกันสร้างวัดก็เป็นเรื่องของคนนั้น
และการสร้างวัด ก็เป็นการสร้างถวายไว้กับพระศาสนาจึงจะสมควร
แต่จะคิดเรื่ยไรสร้างกุฏิเจาะจงให้ผมนั้น เป็นเรื่องที่ไม่สมควรเลย
เพราะเป็นวัตถุประสงค์ที่คับแคบ ผลทานก็ไม่กว้างขวาง

อีกอย่างหนึ่ง เมื่อเข้าไปอยู่ในวัด
สมภารท่านจะให้อยู่ที่ไหนก็ต้องอยู่ที่นั้น
จะไปสร้างกุฏิเฉพาะตัวในวัดได้อย่างไรกันครับ
ดูไม่เอื้อเฟื้อกับข้อวัตรและพระธรรมวินัยเลย

อีกอย่างหนึ่ง ผมไม่ชอบเรื่องการประกาศบอกบุญเรี่ยไรเลยครับ
เพราะมันก่อความเดือดร้อนรำคาญแก่บางคน
แล้วสังคมเขาก็ตำหนิติเตียนด้วย
พวกเราเองก็เคยติเตียนวัดบางแห่งที่ล่อลวงให้คนไปทำบุญ
ดังนั้น อย่าให้ถึงกับตั้งกองเรี่ยไรอะไรกันเลยครับ

ส่วนพวกเราบางคนจะบริจาคสร้างวัด
หรือบางคนนัดกันจะไปปลูกต้นไม้ในวัด
อันนั้นเป็นการทำให้พระศาสนาตามความพอใจของแต่ละบุคคล
ผมก็ขออนุโมทนาด้วยครับ
เพราะเป็นบุญที่เกิดด้วยความเต็มใจ ไม่ใช่บุญที่เกิดจากความเกรงใจ

คุณสันตินันท์ โพสต์ ตอบคุณดังตฤณ เมื่อ วัน พุธ ที่ 29 พฤศจิกายน 2543 08:21:00

ไม่ทุบจริงหรอกครับ ผมแก่แล้ว ถ้าเขาทุบกลับก็แย่สิครับ :)
ที่ผมทักท้วงก็มี 2 จุดเท่านั้น คือไม่อยากให้ประกาศชักชวนกัน
เพราะจะทำให้พวกเราบางคนที่ไม่ค่อยมีสตางค์เดือดร้อนใจ
และไม่อยากให้คิดสร้างกุฏิเพื่อผม ซึ่งเป็นบุญเล็กน้อย

ส่วนถ้าใครมีกำลังจะช่วยท่านอาจารย์สุจินต์สร้างวัดตามความสามารถที่มีอยู่
ไม่ว่าจะเป็นกำลังกาย กำลังความคิด กำลังทรัพย์
กระทั่งการร่วมอนุโมทนาในใจ
ก็เป็นบุญกุศลของแต่ละบุคคล ผมไม่เป็นมารกีดกันขัดขวางหรอกครับ
« Last Edit: Thu 14 Oct 10, 16:08:19 by ลุงถนอม »
หัดรู้กาย รู้ใจ ตามความเป็นจริง ด้วยจิตที่ตั้งมั่นและเป็นกลาง

• *
ทั้งหมดนี้ ผมก็นำเสนอให้ท่านทั้งหลายได้ร่วมพิจารณาจากความคิดและสิ่งที่อยู่ในใจท่าน ก่อนท่านบวช
ส่วนท่านจะได้ข้อสรุปหรือมีข้อคิดเห็นเช่นไร ก็สุดแต่ท่านจะพิจารณาเถิดครับ  ;)

Offline ลุงถนอม

• Administrator
  • Super Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +8/-0
  • สติปัฏฐาน ๔ คือทางสายเดียวที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
สาธุ สาธุ สาธุ

กระทู้นี้ผมลืมไปแล้วว่ามีอยู่ แต่พอจะจำวิธีคิดและจริตนิสัยของท่านได้อยู่ ^____^
คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา

Offline หลี่จิ้ง

• Full Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • Dhammada.net คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา
นโม วิมุตฺตานํ นโม วิมุตฺติยา
ขอนอบน้อมแด่ท่านผู้หลุดพ้นแล้ว ขอนอบน้อมแด่วิมุตติธรรมของท่านผู้หลุดพ้นแล้ว