Author Topic: อาการร้อน(เล็ก ๆ) ที่หน้าผาก  (Read 4142 times)

Offline จองชัย

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • นักภาวนาระดับอนุบาล
ลุงถนอมครับ

วานนี้ช่วงหัวค่ำ ก็ได้เดินจงกรมตามปรกติ แต่ได้เพิ่มอุปกรณ์ฟังเอมพีสาม ฟังบรรยายธรรมไปด้วย ก็เดินประมาณ หนึ่ง ชั่วโมง เริ่มมีความรู้สึกอุ่น ๆ ที่หน้าผาก คล้ายจะเพ่ง แต่ก็พยายามไม่สนใจ เสร็จจากจงกรม ก็พักผ่อนเล็กน้อย อาบน้ำ ก็ไปไหว้พระสวดมนต์ และนั่งสมาธิต่ออีกราวสามสิบนาที เสร็จก็ เข้านอน แต่วันนี้ กลับรู้สึกตึงอุ่น บริเวณหน้าผาก
ตลอดเวลา คล้ายจิตไปจับอยู่บริเวณนั้น พยายามผ่อนคลายอย่างไรก็ไม่หาย

พอมีคำแนะนำไหมครับ
ก็สิ่งใดไม่เที่ยง เป็นทุกข์ มีความแปรปรวนไปเป็นธรรมดา
ควรหรือที่เราจะยึดถือสิ่งต่างๆ เหล่านั้น ว่านั่นเป็นของเรา เราเป็นนั่น

Offline ลุงถนอม

• Administrator
  • Super Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +8/-0
  • สติปัฏฐาน ๔ คือทางสายเดียวที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
เวลาเดินจงกรม ตามทัศนะของผม ไม่ควรที่จะฟัง mp3 ไปด้วย แม้แต่การเปิดเสียง CD ด้วยวิทยุ ในขณะทีเ่ดินจงกรม เพราะจะเกิดการบังคับจิตมากขึ้นไปอีก เพราะจิตจะวิ่งไปฟังเสียง ไปพร้อมๆกับที่เราพยายามที่จะดึงจิตกลับมาที่รู้การกระทบเท้ากับพื้น ทำให้เกิดความอึดอัดนะครับ ควรที่จะเดินจงกรมโดยไม่ฟัง mp3 การฟัง mp3 ควรฟังในขณะที่เราไม่ได้ทำตามรูปแบบ เช่น การขับรถ มากกว่านะครับ เพราะจะช่วยให้เราไม่เผลอนาน ด้วยอาศัยการได้ยิน keyword ที่หลวงพ่อมักพูดถึงบ่อยๆ เช่น เผลอ เหม่อ เพ่ง บังคับ อะไรพวกนี้ จะทำให้เราระลึกถึงการเจริญสติ และจิตเกิดความรู้สึกตัวขึ้นได้

แนะนำว่าควรปิดเสียงทีเป็นเสียงพูดทุกชนิดครับ แล้วเดินจงกรมครับ

สำหรับอาการที่เกิดขึ้น เป็นอาการของการบังคับจิตทีเ่กิดจากการเดินจงกรมด้วยวิธีนี้ อาจต้องพักก่อนสัก 2-3 วัน แล้วค่อยเริ่มภาวนาก่อนนะครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ  _/|\_
คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา

Offline จองชัย

• Jr. Member
  • **
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • นักภาวนาระดับอนุบาล
ขอบพระคุณลุงถนอมครับ

ก็สิ่งใดไม่เที่ยง เป็นทุกข์ มีความแปรปรวนไปเป็นธรรมดา
ควรหรือที่เราจะยึดถือสิ่งต่างๆ เหล่านั้น ว่านั่นเป็นของเรา เราเป็นนั่น