Author Topic: ช่วยด้วยครับ รู้สึกเสียขวัญเมื่อรู้เรื่องติเหตุบุคคลกับการบรรลุธรรม  (Read 5042 times)

Offline peera

• Newbie
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • เมตตา สันติ เจริญสติ
เมื่อคืนฟังธรรมก่อนนอน ได้ยินพระท่านเทศน์ว่า บุคคลที่จะบรรลุธรรมได้จะต้องเป็นติเหตุกบุคคล ฟังแล้วผมก็รู้สึกท้อใจขึ้นมาทันทีว่า แล้วเราจะ่ใช่ิติเหตุกบุคคลหรือเปล่า หรืออาจจะเป็นแค่ทวิเหตุหรืออเหตุกบุคคล ผมก็รู้นะครับว่าไม่ควรจะท้อถอย ถึงไม่บรรลุในชาตินี้ก็พึงทำเหตุเพื่อเป็นปัจจัยในชาติต่อๆ ไป แต่มันก็อดเศร้าหมองไม่ได้ ช่วยผมด้วยครับ

Offline ลุงถนอม

• Administrator
  • Super Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +8/-0
  • สติปัฏฐาน ๔ คือทางสายเดียวที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
ก็ลองสำรวจตนเองสิครับ ว่าเป็น "ติเหตุกบุคคล" หรือเปล่า เอาง่ายๆอย่างนี้นะครับ

1. ได้เกิดเป็นมนุษย์หรือเปล่า
2. นับถือศาสนาพุทธหรือเปล่า
3. สนใจใคร่ในธรรมหรือเปล่า
4. ได้ฟังธรรมของพระบรมศาสดา ว่าด้วยการเจริญสติปัฏฐานหรือเปล่า
5. เข้าใจในวิธีการเจริญสติปัฏฐานหรือเปล่า
6. เป็นผู้มีความประพฤติอยู่ในศีลหรือเปล่า
7. ลงมือปฏิบัติตามวิธีการเจริญสติปัฏฐานหรือเปล่า
8. มีความเพียรภาวนาอยู่เนืองๆอยู่หรือเปล่า
9. หมั่นทำทานและฟังธรรมในเรื่องของไตรลักษณ์ ในเรื่องอริยสัจจ์ อยู่เนืองๆอยู่หรือเปล่า
10. ได้กระทำอนันตริยกรรมในชาตินี้ คือ ทำให้พระพุทธเจ้าห้อพระโลหิต, ฆ่าพระอรหันต์, ฆ่าแม่, ฆ่าพ่อ หรือยุยงให้สงฆ์แตกแยกกันหรือเปล่า
11. เป็นผู้มีวาจาว่าร้ายในครูบาอาจารย์ กล่าวปรามาสครูบาอาจารย์ จะด้วยความแค้นเคืองในก็ดี จะด้วยคะนองเพราะเห็นว่าตนเองเก่งกว่าครูบาอาจารย์ หรือเปล่า

หาก 9 ข้อแรกนั้นทำอยู่เนืองๆ และ 2 ข้อหลังไม่เคยทำในชาตินี้เลย มรรค ผล นิพพาน ก็ยังเป็นสิ่งที่หวังได้ครับ

ขอให้เจริญในธรรมครับ _/|\_
คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา

Offline peera

• Newbie
  • *
  • คะแนนความนิยม: +0/-0
  • เมตตา สันติ เจริญสติ

Offline ลุงถนอม

• Administrator
  • Super Member
  • *
  • คะแนนความนิยม: +8/-0
  • สติปัฏฐาน ๔ คือทางสายเดียวที่นำไปสู่ความพ้นทุกข์
คือความเรียบง่าย คือธรรมะ คือธรรมดา